การแข่งขันกีฬาแห่ง 11 ชาติอาเซียน ครั้งที่ 29 “ซีเกมส์ 2017” ที่กรุงกัวลาลัมเปอร์ เมืองหลวงของประเทศมาเลเซีย ในวันที่ 24 ส.ค. ทัพนักกีฬาทีมชาติไทย ลงแข่งขันและชิงชัยหลายเหรียญทอง สำหรับไฮท์ไลท์วันนี้อยู่ที่ กีฬามวลสากลสมัครเล่นชาย ในรอบชิงชนะเลิศ ซึ่งทัพ “กำปั้นไทย” ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศทั้งหมด 4 รุ่น จะเริ่มแข่งขันในเวลา 14.00 น. ขณะที่ "ทัพชบาแก้ว" ฟุตบอลหญิงทีมชาติไทย จะลงฟาดแข้งพบกับ ทีมชาติฟิลิปปินส์ ในรอบชิงชนะเลิศเช่นกัน ตั้งแต่เวลา 15.00 น. เป็นต้นไป 
 
สำหรับโปรแกรมการถ่ายทอดสดทัพนักกีฬาไทย ประจำวันที่ 24 ส.ค. 60 ช่อง สทท. 11 จะเริ่มถ่ายทอดสดตั้งแต่เวลา 09.00-12.00 น. และ ช่อง 3 ตั้งแต่เวลา 13.00-18.00 น. โดยตารางการแข่งขันมีดังนี้
 
06.30 น.        กอล์ฟ ชายเดี่ยว ชิง 1 เหรียญทอง ประเภท สโตรคเพลย์ รอบชิงชนะเลิศ
 
07.30 น.        กอล์ฟ หญิงเดี่ยว ประเภท สโตรคเพลย์ รอบชิงชนะเลิศ
 
08.00 น.        ว่ายนํ้า ชิง 7 เหรียญทอง
– เมดเลย์ 200 เมตร ชาย
– เมดเลย์ 200 เมตร หญิง
– กรรเชียง 100 เมตร ชาย
– กรรเชียง 100 เมตร หญิง
– ฟรีสไตล์ 100 เมตร ชาย
– ฟรีสไตล์ 800 เมตร ชาย
– ฟรีสไตล์ 4×200 เมตร ชาย
 
08.00 น.        แบดมินตัน ชิง 2 เหรียญทอง
แบดมินตัน หญิง รอบชิงชนะเลิศ
 
08.00 น.        โบว์ลิ่ง ชิง 2 เหรียญทอง
– โบว์ลิ่ง ทีมหญิง บล็อก 1
– โบว์ลิ่ง ทีมชาย บล็อก 1
 
08.00 น.        ขี่ม้า ประเภทศิลปะบังคับม้า ชิง 1 เหรียญทอง
ขี่ม้า ประเภทศิลปะบังคับม้า รอบชิงชนะเลิศ
 
08.00 น.        คาราเต้ ชิง 4 เหรียญทอง
– คาตะ ทีมหญิง
– คาตะ ทีมชาย
– คุมิเตะ ทีมหญิง
– คุมิเตะ  ทีมชาย
 
08.00 น.        ลอว์น โบล์ว ชิง 2 เหรียญทอง
– ลอว์น โบล์ว หญิง 3 คน
– ลอว์น โบล์ว ชาย 3 คน
– ลอว์น โบล์ว หญิงคู่
– ลอว์น โบล์ว ชายคู่
– ลอว์น โบล์ว ชาย 4 คน รอบชิงชนะเลิศ
 
08.00 น.        ยิงปืน ชิง 2 เหรียญทอง
– ยิงปืน ประเภท Air Pistol 10 เมตร (40 นัด) หญิง รอบคัดเลือก
– ยิงปืน ประเภท Rifle Prone 50 เมตร (60 นัด) ชาย รอบคัดเลือก
– ยิงปืน ประเภท Rifle Prone 50 เมตร (60 นัด) หญิง รอบคัดเลือก
 
08.00 น.        เทเบิลเทนนิส ทีมชาย ไทย พบ เวียดนาม
– เทเบิลเทนนิส ทีมหญิง ไทย พบ ฟิลิปปินส์
– เทเบิลเทนนิส ทีมชาย ไทย พบ กัมพูชา
– เทนนิส หญิงเดี่ยว รอบ รองชนะเลิศ
– เทนนิส ชายเดี่ยว รอบ รองชนะเลิศ
– เทนนิส คู่ผสม รอบ 8 ทีม
 
08.00 น.        บาสเก็ตบอล ทีมชายไทย พบ เมียนมาร์
 
09.00 น.        ตะกร้อ 4 คน ชาย ไทย พบ ลาว
ตะกร้อ 4 คน ชาย รอบรองชนะเลิศ
 
09.00 น.        สควอช ชิง 3 เหรียญทอง
– สควอช ประเภทคู่ผสม รอบชิงชนะเลิศ
– สควอช หญิง ประเภทจัมโบ้ รอบชิงชนะเลิศ
– สควอช ชาย ประเภทจัมโบ้  รอบชิงชนะเลิศ
 
09.00 น.        จักรยาน ประเภทถนน ชิง 1 เหรียญทอง
จักรยาน ประเภทถนน  ชายเดี่ยว
 
09.00 น.        สนุกเกอร์ ชิง 1 เหรียญทอง
– บิลเลียดส์ ชายเดี่ยว รอบ 16 คน
– พูล 9 ลูก ชายคู่ รอบ 16 คน
– สนุกเกอร์ ชายเดี่ยว รอบ 16 คน
– พูล 9 ลูก หญิงเดี่ยว รอบ 8 คน
– บิลเลียดส์ ชายเดี่ยว รอบ 8 คน
– พูล 9 ลูก ชายคู่ (สก็อตช์) รอบ 16 คน
– พูล 9 ลูก หญิงเดี่ยว รอบ 8 คน
 
09.30 น.        เรือใบ 
– เรือใบ ชาย ประเภท   International 470 เดี่ยว 2 มือ
– เรือใบ หญิง ประเภท  International 470 เดี่ยว 2 มือ
– เรือใบ ชาย ประเภท   International 420 (U19) เดี่ยว 2 มือ
– เรือใบ หญิง ประเภท  International 420 (U19) เดี่ยว 2 มือ
– เรือใบ ชาย วินเซิร์ฟ RS One วันที่ 2
– เรือใบ หญิง วินเซิร์ฟ RS One วันที่ 2
– เรือใบ ชายเดี่ยว ประเภท  Laser Standard เดี่ยว 1 มือ
– เรือใบ ชายเดี่ยว ประเภท  Laser  Radial เดี่ยว 1 มือ
– เรือใบ หญิงเดี่ยว ประเภท  Laser  Radial เดี่ยว 1 มือ
– เรือใบ ชายเดี่ยว ประเภท  Optimist(U16) เดี่ยว 1 มือ
– เรือใบ หญิงเดี่ยว ประเภท  Optimist(U16) เดี่ยว 1 มือ
 
10.00 น.        ปันจักสีลัต ชิง 1 เหรียญทอง
ประเภท ชายคู่ปันจักลีลา รอบชิงชนะเลิศ
 
11.00 น.        วอลเล่ย์บอล หญิง ไทย พบ เมียนมาร์
 
11.00 น.        ยิงปืน รอบชิงชนะเลิศ
– ยิงปืน ประเภท Air Pistol 10 เมตร (40 นัด) หญิง 
– ยิงปืน ประเภท Rifle Prone 50 เมตร (60 นัด) ชาย 
 
12.30 น.        บาสเก็ตบอล ทีมหญิงไทย พบ เมียนมาร์
 
12.30 น.        ฮอกกี้ในร่ม ทีมชายไทย พบ อินโดนิเซีย
 
13.30 น.        โบว์ลิ่ง ทีมหญิง บล็อก 2
โบว์ลิ่ง ทีมชาย บล็อก 2
 
14.00 น.        ลอว์น โบล์ว หญิง 3 คน
– ลอว์น โบล์ว ชาย 3 คน
– ลอว์น โบล์ว หญิงเดี่ยว
– ลอว์น โบล์ว ชายเดี่ยว
– ลอว์น โบล์ว หญิง 4 คน รอบชิงชนะเลิศ
 
14.00 น.        แบดมินตัน ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ
 
14.00 น.        มวยสากล ชิง 6 เหรียญทอง
– มวยสากล ชาย รุ่น 46-49 กิโลกรัม รอบรองชนะเลิศ
– มวยสากล ชาย รุ่น 49-52 กิโลกรัม รอบชิงชนะเลิศ
– มวยสากล ชาย รุ่น 52-56 กิโลกรัม รอบชิงชนะเลิศ
– มวยสากล ชาย รุ่น 60-64 กิโลกรัม รอบชิงชนะเลิศ
– มวยสากล ชาย รุ่น 69-75 กิโลกรัม รอบชิงชนะเลิศ
– มวยสากล ชาย รุ่น 75-81 กิโลกรัม รอบชิงชนะเลิศ
 
14.00 น.        กรีฑา ชิง 9 เหรียญทอง
– โยนค้อน หญิง รองชิงชนะเลิศ
– คํ้าถ่อ ชาย รองชิงชนะเลิศ
– วิ่งกระโดดข้ามสิ่งกีดขวาง 100 เมตร หญิง
– วิ่ง 400 เมตร หญิง รอบ 1 และ 2
– วิ่ง 400 เมตร ชาย รอบ 1 และ 2
– กระโดดสูง หญิง
– วิ่ง 1,500 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
– วิ่ง 1,500 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
– กระโดดไกล ชาย  รอบชิงชนะเลิศ
– ทุ่มนํ้าหนัก หญิง
– กระโดดสูง หญิง รอบชิงชนะเลิศ
– วิ่ง 10 กิโลเมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
– วิ่ง 400 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
– วิ่ง 400 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
– วิ่งกระโดดข้ามสิ่งกีดขวาง 400 เมตร หญิง
 
15.00 น.        ขี่ม้าโปโล ทีมชาย ไทย พบ บรูไน
 
15.00 น.        ฟุตบอลชาย รอบแบ่งกลุ่ม ไทย พบ เวียดนาม
 
15.00 น.        ฟุตบอลหญิง รอบชิงชนะเลิศ ชิง 1 เหรียญทอง ไทย พบ ฟิลิปปินส์

 
15.00 น.        เปตอง ชิง 2 เหรียญทอง
– เปตอง ชายคู่ รอบรอง และ รอบชิงชนะเลิศ
– เปตอง หญิงคู่ รอบรอง และ รอบชิงชนะเลิศ
 
15.30 น.        ฮอกกี้ในร่ม ทีมหญิงไทย พบ อินโดนิเซีย
 
18.00 น.        วอลเล่ย์บอล ชาย ไทย พบ มาเลเซีย
 
18.00 น.        ว่ายน้ำ รอบชิงชนะเลิศ 
– เมดเลย์ 200 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
– เมดเลย์ 200 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
– กรรเชียง 100 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
– กรรเชียง 100 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
– ฟรีสไตล์ 100 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
– ฟรีสไตล์ 800 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
– ฟรีสไตล์ 4×200 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
 
19.00 น.        ฮอกกี้นํ้าแข็ง ชิง 1 เหรียญทอง
ฮอกกี้นํ้าแข็ง ชาย ไทย พบ ฟิลิปปินส์
 
19.00 น.        ฮอกกี้ ทีมชาย ไทย พบ มาเลเซีย
 

ที่มาของเนื้อหา : www.dailynews.co.th